Back to Question Center
0

Semalt: Yadda za a rabu da Trojan Horses

1 answers:

Abin da mutane ke nufi a matsayin mai satar lambar sirri ko kawai wani Trojan ne malware, wanda yayi tunanin zama abin da gaskiya don yaudarar mai amfani a sauke shi. Zai iya ɗaukar nau'in mai jarida, fayil ɗin da aka haɗe zuwa imel, shafin yanar gizon, ko aikace-aikace don wayar hannu. Masu amfani za su iya samun bayanai sosai tabbatacce, isa ga su bude shi, wanda sabili da haka installs malware. Trojans na iya ɗaukar nau'in fayil - haykakan kino karoto. Suna iya ɓoyewa kamar fayilolin hoto, takardun ofis, fayilolin sauti, ko wasanni na layi.

Julia Vashneva, mai ba da shawara mai amfani na Semalt , ya ce akwai bambanci tsakanin Trojans da ƙwayoyin cuta ko tsutsotsi. Ga batun Trojans, ba su da damar yin amfani da su ko yin yada kansu kamar yadda ƙwayoyin cuta ko tsutsotsi suke yi. Abu na biyu, masu haɓaka su zo tare da su don mummunan niyya yayin da ƙwayoyin cuta da tsutsotsi su ne na haɗari ko rashin lafiya.

Me Menene Trojans Shin

Kamar yadda aka gani a sama, Trojans na iya ɗauka daban-daban, kuma suna da lambar da ta sa su iya yin kawai game da kowane abu akan kwamfutar. Ana saita su don farawa a duk lokacin da mai amfani ya sake kwantar da kwamfutar. Da zarar an shigar, yana haifar da shigar da baya ga mai amfani mai nisa, yawanci masu amfani da cyber-criminals, cikin tsarin da ke ba su iko akan kwamfutar. Zai iya haifar da kulle daga mai shi. Duk waɗannan ayyukan suna gudanar da shiru da asirce. Suna ƙila su hana wani tsarin anti-virus mai ci gaba ba tare da sanin mai amfani ba.

Wasu daga cikin Trojans data kasance shigar da keyloggers, wanda aiki kamar yadda kayan leken asiri da cewa lura da ayyukan masu amfani a kan keyboard, duba internet amfani, da tattara bayanai na mutum.Dayan sun bada izinin shigar da software na botnet, wanda ke haɗa kwamfutar tareda wasu kwakwalwan kwamfutarka waɗanda ke sarrafawa ta hanyar masu amfani da kwayoyi.Bayanan suna da fasali masu yawa.Da zasu iya farawa DDoS (Rabaffan Denial of Service) don ƙirƙirar shafukan intanet, samar da imel ɗin gizo-gizo, ɓoyewa na ɓoyewa, ko sata takardun shaidar shiga da kalmomin shiga. 8)

Mafi mahimmanci na matsakaici don kayan aiki na Trojan shi ne ta hanyar fitar da-ta saukewa. Menene ya faru shi ne cewa masu fashin kwamfuta suna canza lambar yanar gizo don sauke malware duk lokacin da mai amfani ya ziyarci ta ta atomatik. Idan asusun mai amfani yana da dama don gyara software, lokacin da suka sauke Trojan ɗin, sa'annan zai shigar da kanta kanta.

Shirye-shiryen shafuka na ɓangare na uku suna zama wurare masu yawa inda masu caca suna ɓoye Trojans. Suna ɗauka cewa masu sayarwa suna ba da kyauta masu amfani da aikace-aikacen hannu. Kafin saukewa da shigar da aikace-aikacen, masu amfani suna buƙatar duba abubuwan da aka rubuta da izini da buƙatun software. Aiyukan Apple suna da tabbas sai dai idan mai shi ba ya "dakatar da na'urar".

Trojans suna da wuya a gane. Idan mutum yana tsammanin kasancewarsa a cikin tsarin su, ya kamata su yi amfani da "sniffer fakiti," wanda yayi nazarin duk haɗin da ke hade da tsarin yayin neman duk wani sadarwa tare da sabobin da ake zaton za su kasance ƙarƙashin sarrafawar cybercriminal. Duk da haka, akwai wasu shirye-shiryen anti-virus wanda ya ishe su don kawar da Trojans.

Kare Trojan cututtuka

Na farko, tsarin da asusun mai amfani ya yi amfani da cikakkiyar hakkoki a kan lokuta a lokuta da dama. Haka kuma, ya kamata su ƙuntata hakkoki don shigarwa ko sabunta software. Yi amfani da asusun da aka iyakance ga sauran ayyukan da suka shafi intanet, saboda ba za su iya canza aikace-aikace ba.

Na biyu, tabbatar cewa firewalls kasance mai aiki ga dukan cibiyoyin gida. Yawancin tsarin aiki suna da wutar wuta, kuma haka ma'anar mara waya. A ƙarshe, kayan fasaha mai yaduwa mai karfi wanda ke jagorancin lakabi na yau da kullum yana taimakawa wajen hana cututtuka. Koyaushe tabbatar da sabunta shi a kai a kai.

November 28, 2017